โปรแกรม Cisco Packet Tracer เป็นโปรแกรมจําลองการทํางานของอุปกรณ์ Network หรือ อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับระบบ Network ของบริษัท Cisco ซึ่งสามารถจําลองการทํางานของอุปกรณ์ Router, Switch, Access Point, Hub, เครื่องคอมพิวเตอร์, Server, Wireless LAN Controller เป็นต้น
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_971f745ece5e45f8bb3cc92417b962b1~mv2.png/v1/fill/w_49,h_26,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_971f745ece5e45f8bb3cc92417b962b1~mv2.png)
ขั้นตอนการเปิด LAB ของ 9HUA Training
1. ทำการดับเบิ้ลคลิกที่ไอคอลของโปรแกรม Cisco Packet Tracer
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_10ac2a1cc76f4507bf7e2ea33c7c2606~mv2.png/v1/fill/w_84,h_79,al_c,q_85,blur_3,enc_auto/aa9017_10ac2a1cc76f4507bf7e2ea33c7c2606~mv2.png)
2. รอสักครู่ โปรแกรม Packet Tracer ก็กำลังเปิดขึ้นมา
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_5aba4a3e2bf747fc89a6d944a50211fa~mv2.png/v1/fill/w_47,h_26,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_5aba4a3e2bf747fc89a6d944a50211fa~mv2.png)
3. สำหรับ Notebook หลายๆเครื่องจะมีการติดตั้ง Windows Defender อยู่ หากขึ้นหน้าต่าง blocked การทำงานของโปรแกรมตามภาพ ให้คลิกเลือก "Allow access"
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_6bd5858fadd742f79b5fc83a4f719226~mv2.png/v1/fill/w_53,h_38,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_6bd5858fadd742f79b5fc83a4f719226~mv2.png)
4. ระบบก็จะแสดงหน้า Sign in ตามภาพ หากท่านไหนมี Username/Password อยู่แล้วก็สามารถ Login เข้าไปใช้งานได้เลย หากท่านไหนยังไม่มีก็สามารถไปลงทะเบียนตาม link นี้ได้ https://www.netacad.com/virtual/app/introduction-packet-tracer
ในกรณีที่ไม่ต้องการ Sign in ก็สามารถใช้งานโปรแกรมได้ โดยใช้วิธี Guest login ซึ่งจะอธิบายในขั้นตอนถัดไป
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_537e4b6eab514208b7e721852c56ed08~mv2.png/v1/fill/w_120,h_106,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_537e4b6eab514208b7e721852c56ed08~mv2.png)
5.ในกรณีที่ใช้งานโปรแกรมแบบ Guest login ให้คลิกที่ "Guest login" ตรงมุมขวาด้านล่าง
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_c5d2d0c5046343a0b12ab6743d8e60f3~mv2.png/v1/fill/w_74,h_60,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_c5d2d0c5046343a0b12ab6743d8e60f3~mv2.png)
ก็จะปรากฎหน้าให้ลงทะเบียน หากยังไม่สะดวกลงทะเบียนก็คลิกปิดหน้าต่าง Internet นี้ไปได้เลย
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_8fbef08f242449b8b02c07fe338548d4~mv2.png/v1/fill/w_85,h_48,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_8fbef08f242449b8b02c07fe338548d4~mv2.png)
6.รอสักครู่แล้วคลิกที่ Confirm Guest ตรงมุมขวาด้านล่าง
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_78b4c674a73f49c4935e312c18daa22d~mv2.png/v1/fill/w_75,h_60,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_78b4c674a73f49c4935e312c18daa22d~mv2.png)
ก็จะปรากฎหน้าตาของโปรแกรม Packet Tracer ขึ้นมา
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_2afdf4581c064c69bc4a57a54b23c664~mv2.png/v1/fill/w_49,h_26,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_2afdf4581c064c69bc4a57a54b23c664~mv2.png)
ขั้นตอนการใช้งาน LAB ด้วยโปรแกรม Packet Tracer
1.เมื่อต้องการใช้งาน LAB โปรแกรม (ซึ่งต้อง Download ไฟล์ LAB จาก link ที่เราแชร์ให้) ก็สามารถคลิกที่ "File" --> "Open"
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_9467fd0fada34ce793f067dda20e7fd1~mv2.png/v1/fill/w_111,h_97,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_9467fd0fada34ce793f067dda20e7fd1~mv2.png)
2.เลือก LAB ที่ Download มา หลังจาดนั้นคลิก "Open"
![](https://static.wixstatic.com/media/a27d24_e458a7be9d2a48adbadf2e2fcc5eade3~mv2.png/v1/fill/w_53,h_29,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a27d24_e458a7be9d2a48adbadf2e2fcc5eade3~mv2.png)
ก็จะปรากฎหน้าตา LAB ตามภาพตัวอย่างด้านล่างนี้
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_971f745ece5e45f8bb3cc92417b962b1~mv2.png/v1/fill/w_49,h_26,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_971f745ece5e45f8bb3cc92417b962b1~mv2.png)
3.เมื่อต้องการตั้งค่า Config. Router ให้ทำการคลิกที่รูป Router ก็จะปรากฎหน้าต่างของ Router ที่แสดงภาพของ Router รุ่นนั้นๆขึ้นมา
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_61565228230848e78eee729509b1819e~mv2.png/v1/fill/w_49,h_31,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_61565228230848e78eee729509b1819e~mv2.png)
4.ในการตั้งค่า หรือ Config.จะต้องเข้าไปที่ Tab ของ "CLI"
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_95d3052f1ee3491db73dd321ca45fe59~mv2.png/v1/fill/w_72,h_54,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_95d3052f1ee3491db73dd321ca45fe59~mv2.png)
ทดสอบพิมพ์คำสั่ง "enable"
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_363d71668fd04273ae8acbf19ef7f5ac~mv2.png/v1/fill/w_72,h_54,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_363d71668fd04273ae8acbf19ef7f5ac~mv2.png)
5.เมื่อต้องการตั้งค่า Config. Switch ให้ทำการคลิกที่รูป Switch ก็จะปรากฎหน้าต่างของ Switch ที่แสดงภาพของ Switch รุ่นนั้นๆขึ้นมา
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_e1d0ad8252004b36a32204129887514f~mv2.png/v1/fill/w_49,h_29,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_e1d0ad8252004b36a32204129887514f~mv2.png)
6.ในการตั้งค่า หรือ Config.จะต้องเข้าไปที่ Tab ของ "CLI" เช่นกัน ทดสอบพิมพ์คำสั่ง "enable"
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_ff50ec7e735e46c49be7a759982da8a2~mv2.png/v1/fill/w_49,h_29,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_ff50ec7e735e46c49be7a759982da8a2~mv2.png)
7.เมื่อต้องการตั้งค่า Notebook หรือ Laptop ให้ทำการคลิกที่รูป Laptop ก็จะปรากฎหน้าต่างของ Laptop ที่แสดงภาพของ Laptop ขึ้นมา หากต้องการตั้งค่าต่างๆก็ไปยัง Tab "Desktop" เช่น หากต้องการตั้งค่า IP Address ก็คลิกตรง "IP Configuration" ต่อได้เลย
![](https://static.wixstatic.com/media/aa9017_91f37de10b7e459f88b3dd57a33e914d~mv2.png/v1/fill/w_48,h_31,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/aa9017_91f37de10b7e459f88b3dd57a33e914d~mv2.png)
สำหรับบทความนี้ก็จบไว้ประมาณเท่านี้นะครับ หากมีคำถามเพิ่มเติมก็สามารรถพิมพ์ comment ไว้ด้านล่างได้เลย ขอบคุณครับ